Giỏ hàng
Menu

Đối tượng không chịu thuế GTGT có phải kê khai không

11:45:26 24-05-2021 | Lượt xem: 343

Đối tượng không chịu thuế GTGT có phải kê khai không ? Trong suy nghĩ của rất nhiều người hiện nay thường rất hay nhầm lẫn giữa đối tượng không chịu thuế, đối tượng miễn thuế cũng như đối tượng không phải kê khai thuế GTGT. Ở bài viết này chukyso.net.vn sẽ phân tích kỹ hơn về đối tượng không chịu thuế GTGT để bạn có thể phân biệt rõ ràng khái niệm này và biết mình có thuộc lớp này hay không ?

Đối tượng không chịu thuế GTGT là gì ?

Là các hàng hóa, dịch vụ, tài sản hoặc thu nhập có các điều kiện, đặc tính tương tự như đối tượng chịu thuế nhưng không chịu tác động của sắc thuế đó. Chính vì vậy, không làm phát sinh nghĩa vụ nộp thuế. Trên hóa đơn, dòng thuế suất và tiền thuế đều không ghi và gạch bỏ và người mua đều không có thuế GTGT đầu vào được khấu trừ. Đây là quyền đương nhiên của chủ thể tác động, không phải làm bất cứ thủ tục nào.
Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa,dịch vụ không chịu thuế không được khấu trừ (trừ các trường hợp quy định tại điểm a, b khoản 7 Điều 14/2019/2013). Thuế giá trị gia tăng đầu vào của hàng hóa, dịch vụ không chịu thuế được tính vào chi phí hợp lý được trừ của doanh nghiệp.
 
 

Đối tượng không chịu thuế GTGT có phải kê khai không

Câu trả lời là có, và sẽ kê khai ở chỉ tiêu số 2 là “Hàng hoá, dịch vụ không đủ điều kiện khấu trừ” trên bảng kê mua vào PL 01-2/GTGT theo TT219/2013/TT-BTC và TT156/2013/TT-BTC.
Theo Thông tư 26/2015/TT-BTC của Bộ tài chính có hiệu lực từ ngày 01/01/2015 hướng dẫn nghị định 12/2015/ND-CP và sửa đổi bổ sung một số điều Thông tư 39/2014/TT-BTC về hóa đơn bán hàng và cung cấp dịch vụ bỏ bảng kê 01-1/GTGT và bảng kê 01-2/GTGT. Do vậy, chú ý nhặt phần thuế GTGT ở cả hai chi tiêu [24] và [25] ở Tờ khai 01/GTGT để phân bổ thuế GTGT dùng chung cho hoạt động chịu thuế và hoạt động không chiu thuế.

Như vậy, dù đối tượng không được chịu thuế GTGT nhưng vẫn phải kê khai đầy đủ theo thông tư của Bộ tài chính. Mong rằng bài viết này của chukyso.net.vn cung cấp cho bạn được nhiều thông tin giá trị để bạn biết được mình hoặc doanh nghiệp của mình có thuộc loại đối tượng này hay là không, từ đó có chính sách giải quyết hóa đơn đúng theo quy định. Nếu quý khách có nhu cầu về chữ ký số doanh nghiệp hay về hóa đơn điện tử hãy gọi cho chúng tôi theo số 0913787778 để được tư vấn miễn phí.
 
 
 
 
Đăng ký ngay chữ ký số & hóa đơn điện tử

Hotline: 0913 78 77 78

0913 78 77 78