Giỏ hàng
Menu

Mất hóa đơn đầu vào chưa kê khai thuế có bị phạt không

15:22:27 31-05-2021 | Lượt xem: 342

Mất hóa đơn đầu vào chưa kê khai thuế có bị phạt không ? Nhiều doanh nghiệp vẫn còn đang thắc mắc vấn đề này và chưa tìm được câu trả lời, và Khai Thành Phát sẽ giải đáp trong bài viết dưới đây để quý doanh nghiệp có biết được rằng khi mất hóa đơn đầu vào có bị phạt không.

Nghị định về vi phạm hành chính lĩnh vực hóa đơn

Nghị định 125/2020/NĐ-CP ngày 19/10/2020 có hiệu lực từ ngày 05/12/2020 quy định rõ ràng về vi phạm hành chính lĩnh vực hóa đơn như sau :
Tùy từng trường hợp và có tính giảm nhẹ hay tăng nặng mà mức phạt sẽ khác nhau (nếu không sẽ phạt ở mức trung bình trong khung), cụ thể như sau:
- Khi xác định mức phạt tiền đối với người nộp thuế vi phạm vừa có tình tiết tăng nặng, vừa có tình tiết giảm nhẹ thì được giảm trừ tình tiết tăng nặng theo nguyên tắc một tình tiết giảm nhẹ được giảm trừ một tình tiết tăng nặng.
- Mức tiền phạt trung bình của khung tiền phạt nhưng mức phạt tiền đối với hành vi đó không được giảm quá mức tối thiểu của khung tiền phạt;
- Nếu có tình tiết tăng nặng thì mỗi tình tiết tăng nặng được tính tăng 10% mức tiền phạt trung bình của khung tiền phạt nhưng mức phạt tiền đối với hành vi đó không được vượt quá mức tối đa của khung tiền phạt.

Mất hóa đơn đầu vào có bị phạt không

Câu trả lời của Khai Thành Phát  là có.
 
 

Mức phạt cụ thể cho việc mất hóa đơn đầu vào

Điều 3, khoản 4 nghị định 49/2016/NĐ-CP quy định mức phạt cụ thể khi làm mất hóa đơn đầu vào như sau:
- Phạt tiền từ 4 triệu đến 8 triệu đồng khi doanh nghiệp làm mất hóa đơn đầu vào.
- Nếu có đầy đủ biên bản xác nhận mất hóa đơn, người bán đã kê khai, nộp thuế cho hóa đơn bị mất, có đầy đủ hồ sơ chứng minh việc mua bán hàng hóa là có thật gồm: hợp đồng kinh tế, biên bản giao hàng, phiếu xuất kho, nhập kho… thì bị xử phạt ở mức tối thiểu.
- Nếu có từ hai tình tiết giảm nhẹ thì không bị phạt tiền, chỉ bị xử phạt cảnh cáo.
- Trước khi cơ quan thuế ban hành quyết định phạt, nếu tìm lại được hóa đơn đã mất thì không bị phạt tiền.

Kết luận rằng, mất hóa đơn đầu vào chưa khai thuế thì chắc chắn sẽ bị phạt, còn ít hay nhiều thì tùy vào tình huống đó có giảm nhẹ được hay không. Mong rằng quý doanh nghiệp lưu ý đến vấn đề này để không vướng vào rắc rồi pháp luật. Và hiện nay, với giải pháp hóa đơn điện tử thì vấn đề sao lưu lưu trữ hóa đơn đã trở nên dễ dàng hơn, góp phần giảm thiểu nỗi lo mất hóa đơn cho cách doanh nghiệp. Xin liên hệ hotline 0913787778 của chúng tôi nếu quý khách đang có nhu cầu về giải pháp hóa đơn điện tử mới nhất hiện nay.
 
 
 
 
Đăng ký ngay chữ ký số & hóa đơn điện tử

Hotline: 0913 78 77 78

0913 78 77 78